
1 
 

MWANAWETU MMUNI 
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'CHUMA ULETE' 

 

   02 Julai, 2020 

 

Najua si mimi pekee ninayeisaka Shilingi kwenye 

mahandaki na nisipate chochote. Nilitamani siku moja 

nijue mahali fedha zilikopelekwa angalau nijiridhishe 

kuwa, zilikuwepo lakini zimetumika kufanyia jambo 

fulani. Pia lisingefanywa jambo hilo, mwenyewe 

nisingeweza au ningeweza kwa shida nyingi. 

Sikugundua kichaka hiki moja kwa moja bali nilikuwa 

ninataka kupima malalamiko ya wananchi kuhusu hali 

ya maisha kuwa 'vyuma vimekaza.' Mimi sio Mchumi 

hivyo sikufua dafu.  
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Nilijaribu kutumia fani yangu ya ualimu kulinganisha 

malalamiko ya mishahara na kazi zinazofanywa na 

waajiriwa hao na matokeo ya kazi zao. Mbaya, 

niliangalia upande wa elimu na shule. 

Zig zag niliyokutana nayo ilinipa ugumu kupata 

majibu. Yaani kupima matokeo ya utendajikazi 

ukilinganisha na uwekezaji uliofanyika.  

ELIMU; Mitaala, vitabu, mitihani, ukaguzi na shughuli 

za kielimu zinasimamiwa na Wizara ya elimu. Walimu 

na utumishi vipo chini ya TAMISEMI. Elimu za 

walimu na taasisi za elimu ya juu zipo Wizara ya 

Elimu sayansi na teknolojia. Fedha zipo Hazina chini 

ya Wizara ya fedha (kazi yao ni kufanya malipo) 

wakati ajira zinaandaliwa na Wizara ya ajira katika 

ofisi ya Waziri Mkuu. Hapa napo sikupata jibu! 

Niliishia kushangaa zigzag hii aliiweka nani na lengo 

lake lilikuwa ni nini? Pongezi nyingi ziwafikie Wizara 

ya Afya sababu wao wangelikuwa na zigzag hii nahisi 

Corona ingetumaliza sote. 

Nilimkumbuka mwalimu wangu wa physics aliposema; 

sio lazima upande kwenye gari na kuanza kusoma 

‘speed meter’ ili kugundua mwendo wa gari au 
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kumuuliza dereva alitembeza gari kwa ‘speed’ gani. 

Bali utajua endapo utakuwa na ‘data’ zenye kueleza 

umbali na muda uliotumika. 

Hapa ndipo nilipokutana na KICHAKA cha fedha. 

Watu wengi wanajua wanafunzi wanaosoma shule za 

serikali wanapata elimu bure hivyo ni bure kabisa. 

Wengine wanakufuru kwa kuziita shule hizo majina ya 

dharau. Wakiamini hata kama serikali ikiacha kulipia 

gharama za elimu, wao watamudu kulipia gharama 

zote. Sidhani kama balaa hilo likianzishwa kuna mtoto 

wa mkulima anayetegemea mvua inyeshe ndipo apate 

ridhiki akatoboa kufanikisha watoto wake kupata 

elimu. Ada halali za shule za serikali sio Tsh. 40,000 

wala 100,000 ni zaidi ya hiyo. 

Nikiwa ninaandika kitabu changu mwaka 2016 

niliweka wazi KICHAKA hiki na ilikuwa hivi; 

Ili shule iendelee inahitaji kuwekeza mtaji mkubwa 

kama majengo, rasilimali watu na vitendea kazi 

pamoja na miundombinu mingine.  

Nilichukua mshahara peke yake anaolipwa mwalimu 

aliyeanza kazi na kufanya kazi hiyo kati ya miaka 3 

hadi saba. Tsh. 940,000/= Nilizidisha mara 12 ili 
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kupata mshahara wa mwaka mmoja kwa mwalimu 1 na 

kupata Tsh 11,280,000/= Shule ya mfano ilikuwa na 

walimu 23 hivyo nilizidisha 11,280,000×23= 

259,440,000Tsh. Ingawa walikuwepo walimu 

waliopokea mshahara mkubwa zaidi ya 1m mfano 

wenye daraja F. Na wengine pungufu. Hii ilikuwa 

mishahara ya 2016 kwa sasa imeongezeka.  

Ili kujua ufanisi wa kazi, nilichukua malipo ya 

mshahara wa walimu kwa mwaka kugawanya kwa 

idadi ya wanafunzi. Shule ilikuwa na wanafunzi 187. 

Hivyo 259,440,000 ÷187=1,387,379.68/= Hivyo kila 

mwanafunzi alilipiwa na serikali Tsh. 1,387,379.68 

kwa mwaka kuwalipa mshahara walimu pekee bila 

elimu bure, wala chakula, wala ukarabati, na stahiki 

zingine za mwalimu na gharama za uendeshaji wa 

shule.  

Cha ajabu matokeo ya mitihani mwishoni mwa mwaka 

waliofaulu kwenda kidato cha tano ni wanafunzi kati 

ya 0 hadi 5.  

Hivi hii SIO CHUMA ULETE? Unalipa mafundi 

200M kujenga nyumba halafu mwisho wa mradi 
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unakuta hata tofali moja halijajengwa, hivi hiyo ni 

haki? 

Ninajua kuna watu wanasubiri kampeni zianze, 

wakumbushe Tshilingi milioni hamsini (50) zao kwa 

kila kijiji. Sasa fikiria ndani ya miaka minne kijijini 

kwenu au mtaani kwenu walihitimu wanafunzi 

wangapi katika shule za msingi na sekondari za 

serikali? Katika kila shule moja kulikuwa na wanafunzi 

wangapi? Na ikiwa kila mmoja wao, serikali ilimlipia 

zaidi ya Tsh. Milioni moja (1) kwa mwaka, jumla ni 

Tshilingi ngapi?  

Ni miaka minne tu tangu niandike kitabu hicho, mwaka 

huu kuna kiongozi aliweka pingamizi la fedha za 

elimu. Unafikiri OFA hii inaweza kuendelea milele? 

Ikiwa wanafunzi waliolipiwa na wazazi wao na 

kufaulu wote shule mzima wakiwa na weledi mkubwa 

na maarifa yaliyotukuka watakuja kuendelea kulipa 

gharama hizi, ikiwa wao walisomeshwa na jasho la 

wazazi wao na kulelewa na patron na matron wakiwa 

watoto wengine wanakula 'bata’ na familia?  

Watu hao sasahivi wapo vyuo vikuu tayari. Siku si 

nyingi watakuwa wamechukua soko lote la ajira. 
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Wanaroho ya upweke sababu ya malezi waliyoyapata 

yaliyokosa upendo wa familia.  

FEDHA zenu zipo kwa watoto unaowaona wamevaa 

sare lakini hawapo ‘serious’ na masomo wakiamini 

wanapata, “vya bure” na bure haina thamani. 

Wazazi wao wapo kimya, sababu wanajua kila kitu ni 

bure tena bure kabisa na matokeo ni bure! 

Wanafunzi wote wangezingatia masomo wangeweza 

kufika kwenye hatua ya uzalishajimali hivyo taifa 

lisingelikuwa na idadi kubwa ya wategemezi. 

 


