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1.0 UTANGULIZI  

Mwanawetu Books and Consultancy (MBC) ni Maktaba ya digitali nchini Tanzania. Imesajiliwa na Brela 

kwa namba 502151 mwaka 2021, BASATA mwaka 2021, COSOTA namba ya uanachama A085926, TRA 

–TIN 122-509-893, na namba ya utambulisho Maktaba ya Taifa ni 5713. 

Lengo kuu la maktaba hii ni kuenzi na kuiendeleza lugha ya Kiswahili. Katika kutimiza lengo hilo, MBC 

imeshirikisha Wanafunzi wa ngazi ya Shule za Sekondari kufanyia kazi mada walizosoma wakiwa shuleni 

kuhusu Fasihi Simulizi na Fasihi Andishi. 

1.1 LENGO LA SHINDANO 

 Kwenda sambamba na utekelezaji wa mpango mkakati wa sasa wa Wizara ya Elimu unaohitaji 

wanafunzi kupimwa kiwango cha uelewa kwa kutumia “Comptence Based Assessment” badala ya 

“Content Based Assessment”. Hivyo kupitia utungaji wa hadithi itaonesha uelewa/ujuzi wa 

mwanafunzi alioupata baada ya kujifunza kazi mbalimbali za sanaa na vipera vyake. 

 Kukuza lugha ya Kiswahili 

 Kuibua vipaji vya utunzi na uandishi wa hadithi na vitabu 

 Kushirikisha wanafunzi katika kuielezea jamii inayowazunguka. 

 Kuwajengea uwezo na ujasiri (wanafunzi/watoto) wa kueleza mambo wanayoyafahamu kuhusu jamii 

 Kuwapa uwanja wa kueleza changamoto au mafanikio ya jamii 

 Kuwasilisha kazi za Sanaa 

 Kuhamasisha shughuli nyingine ya kiuchumi (madini) tofauti na zile zilizozoeleka na wakazi wa 

mikoa hiyo ambazo ni kilimo, uvuvi, ufugaji, na biashara kwa njia ya sanaa. 

1.2 MADA 

Inatokana na kauli mbiu ya Siku ya Wanawake Duniani 2022 “SERIKALI YETU MADINI YETU” ambayo 

imetumika na taasisi zilizopo Kanda ya Ziwa. 

1.2.1 Kwanini kauli mbiu “Serikali yetu, madini yetu” itumike Kanda ya Kusini? 

Maeneo mengi ya Kanda ya Kusini yanaonekana kuwa na migodi mingi ya madini mbalimbali. Migodi hiyo 

imeweza kunufaisha jamii nyingi za Kitanzania na nje ya nchi. Mfano wa migodi hiyo ni mgodi wa shaba ya 

bluu Tunduru mkoani Ruvuma, makaa ya mawe wilayani Mbinga, Nyasa. Pia mkoani Lindi kuna migodi ya 

mawe ya gypsum wilayani Kilwa, gesi asilia Songosongo wilayani Kilwa na mgodi wa dhahabu na green 

tomalin wilayani Ruangwa. Wakati mkoani Mtwara ikiongozwa na uchimbaji mkubwa wa gesi asilia na 

uzalishaji wa chumvi na chokaa. 

Kuhusianisha madini na wanawake wa Ukanda wa Kusini kumelenga kuweka bayana mafanikio au 

changamoto zinazowakabili wanawake na wasichana katika ushiriki/ushirikishwaji wa kazi za migodini. 
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2.0 MAELEZO KUHUSU SHINDANO  

MBC inawakaribisha Wanafunzi wote wa Shule za Sekondari zilizopo katika mikoa ya Lindi, Mtwara, na 

Ruvuma; kushiriki katika shindano hili la Uandishi wa hadithi fupi.  

Hadithi ziwe na maneno yasiyopungua mia mbili hamsini (250). Ziandikwe kwa mkono au kuchwapwa kwa 

mashine (kompyuta). Michoro inaruhusiwa.  

2.1 JINSI YA KUTUMA IKISIRI  

Ili kurahisisha mawasiliano; hadithi zote zitumwe zikiwa zina jina la Mwandishi (Mwanafunzi), jina la 

Shule anayosoma Mwandishi, kidato, namba za simu za Walimu wa Shule husika. Ni vema hadithi zikipitia 

kwenye ofisi ya uongozi wa Shule au idara ya lugha ya Kiswahili ya Shule husika.  

Hadithi zitumwe kupitia baruapepe info@mwanawetubooks.co.tz au WhatsApp 0737 966996 kuanzia tarehe 

14 Februari, 2022 na mwisho wa kupokea hadithi ni tarehe 28 Februari, 2022.   

2.2 Tuzo  

Mshindi wa kwanza atapata zawadi ya cheti, fedha taslimu Tsh. 100,000/= pamoja na vifaa vya shule wakati 

washindi wengine 10 watapata zawadi mbalimbali pamoja na fedha taslimu.  

Hadithi 10 bora zitachapishwa kwenye maktaba ya kidigitali inayopatikana mtandaoni kupitia tovuti; 

https://www.mwanawetubooks.co.tz  

Washindi wote watatangazwa tarehe 28 Machi, 2022, katika sherehe ya maadhimisho ya Juma la Elimu 

mkoa wa Mtwara.  

2.3 SIRI YA USHINDI  

 Uwezo wa kuhusianisha lugha ya Kiswahili, wahusika, na mada iliyotolewa. 

 Matumizi ya visawe visivyotumika mara kwa mara na Wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili nchini 

Tanzania 

 Mtiririko na mpangilio wa visa na wahusika  

 Matumizi mazuri ya lugha ya Kiswahili 

 Uwezo wa kuhusianisha migodi/madini na maisha halisi ya wanawake waishio mikoa ya Lindi, Mtwara, na 

Ruvuma 

 Mwandishi awe mwanafunzi wa Shule za Sekondari zilizomo ndani ya mikoa ya Lindi, Mtwara, na Ruvuma 

Kwa mawasiliano zaidi, wasiliana nasi kupitia;  

Namba ya simu ya mkononi; 0737966996  

Baruapepe; info@mwanawetubooks.co.tz  
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3.0 UTEKELEZAJI WA MRADI 

Shindano hili la uandishi wa hadithi fupi litakamilika katika kipindi cha miezi mtatu kuanzia mwezi 

Februari hadi Aprili 2022 

Na. Shughuli ya kutekelezwa Muda wa 

utekelezaji  

Mahali  Wahusika  

1. Maandalizi ya mashindano;  

Andiko la mradi  

1ST na 3rd  Mtwara  MBC  

2.  Vibali Wiki ya 3, 

Februari  

Lindi, Mtwara, Ruvuma  RAS 

3. Matangazo ya radio; 

HFM 

Kipindi cha redio, radio Safari 

Mitandao ya kijamii; 

facebook na instagram  

Website  

Kuanzia tarehe 

14/2/2022 

Hadi 28/2/2022 

Mtwara, Ruvuma, na Lindi 

 

 

Mtandaoni  

 

 

MBC 

4. Kupokea hadithi toka shule 

mbalimbali  

17/2/2022 hadi 

28/2/2022 

Email; 

info@mwanawetubooks.co.tz 

 

WhatsApp Namba 

0737966996  

MBC 

5.   Zoezi la kumtafuta mshindi  Tarehe 3/3/2022 

hadi 5/3/2022 

 

Walimu wa lugha ya 

Kiswahili 

MBC 

6.  Kutangaza Washindi 7/3/2022  MBC 

 

7.   

TUZO 28/3/2022 hadi 

2/4/2022 

Kamati Kamati na MBC 
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4.0 MATOKEO 

4.1 MATOKEO YA SHINDANO LA UANDISHI WA HADITHI FUPI KWA WANAFUNZI WA SHULE ZA SEKONDARI 

KANDA YA KUSINI MWAKA 2022 

WASHINDI KUMI (10) 

Na JINA JINSI KIDATO SHULE WILAYA MKOA 

1. Omary Hassan 

Makunganya 

ME III  

Ujenzi 

Mtwara 

Tech  

Mtwara Mtwara 

2. Hussein Abdallah Hussein ME IV 

Mitambo 

Mtwara 

Tech. s.s 

Mtwara Mtwara 

3.  Hawa Salumu Mgaya KE I Nasuli s.s Namtumbo Ruvuma 

4.  Sadat Jamali Malunda ME III Mikindani 

s.s 

Mtwara  Mtwara 

5.  Jackline Stephen Mpunga KE II Mtapika 

s.s 

Masasi Mtwara 

6. Rukia Ahmad Mpinga KE III Milola s.s Lindi Lindi 

7. Ariel Queen John KE III 

Mitambo 

Mtwara 

Tech 

Mtwara Mtwara 

8. Sauda Twalibu Ramadhani KE IV 

Mitambo 

 

Mtwara 

Tech.s.s 

Mtwara Mtwara 

9.  Sabrina Amani Maluzuku KE IV Mtapika 

s.s 

Masasi Mtwara 

10 Scholastica Benjamin 

Luambano 

KE III 

Mitambo 

Mtwara 

Tech.s.s 

Mtwara Mtwara 
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4.2 HADITHI ZILIZOKIDHI VIGEZO VYA SHINDANO LA UANDISHI WA HADITHI FUPI KWA 

WANAFUNZI WA SHULE ZA SEKONDARI 

HADITHI ILIYOANDIKWA NA; 

 

 

Na. JINA JINSI KIDATO SHULE WILAYA MKOA 

1. Sabrina Amani 

Maluzuku 

KE IV Mtapika s.s Masasi Mtwara  

2. Seleman Mussa 

Hassan  

ME I Mtapika s.s Masasi Mtwara  

3. Jackline Stephen 

Mpunga  

KE II Mtapika s.s Masasi  Mtwara  

4.  Sadat Jamali 

Malunda 

ME III Mikindani s.s Mtwara  Mtwara  

5.  Muksini Ally  ME III Mikindani s.s Mtwara  Mtwara  

6. Rukia Mpinga KE III Milola s.s Lindi  Lindi  

7. Hawa Salumu  KE I Nasuli s.s Namtumbo Ruvuma  

8. Charity David 

Wilson 

KE I Mtwara Ufundi 

s.s 

Mtwara  Mtwara  

9. Faisal Bashiri 

Nachuli  

ME IB Mtwara Ufundi 

s.s 

Mtwara Mtwara 

10.  David Waziri 

Myovele 

ME I Mtwara Ufundi 

s.s 

Mtwara Mtwara 

11. Scholastica 

Benjamin 

Luambano 

KE III 

Mitambo 

Mtwara Ufundi 

s.s 

Mtwara Mtwara 

12. Ariel Queen John KE III 

Mitambo 

Mtwara Ufundi 

s.s 

Mtwara Mtwara 

13. Abuidhwaifa 

Hamidu Haridi  

ME III Mtwara Ufundi 

s.s 

Mtwara Mtwara 

14. Yasini Shaibu 

Kachewa 

ME III Umeme Mtwara Ufundi 

s.s 

Mtwara Mtwara 

15. Hussein Abdallah 

Hussein  

ME IV Mtwara Ufundi 

s.s 

Mtwara Mtwara 

16. Omary Hassan 

Makunganya 

ME III  

CIVIL 

Mtwara Ufundi 

s.s 

Mtwara Mtwara 

17. Mohamed Salim 

Pengo 

ME IB Mtwara Ufundi 

s.s 

Mtwara Mtwara 

18. Sauda Twalibu 

Ramadhani  

KE  IV 

Mechanical  

Mtwara Ufundi 

s.s 

Mtwara Mtwara 

19. Ikram Kassim 

Mlekeni  

ME I Mtwara Ufundi 

s.s 

Mtwara Mtwara 

 

20. 

Praynod Jacob 

Mahela 

ME IC Mtwara Ufundi 

s.s 

Mtwara Mtwara 
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5.0 TATHIMINI 

5.1 MAELEZO KUHUSU WASHINDI 

Mshindi wa kwanza; 

Hadithi hii imepata hadhi ya kuwa ya kwanza katika shindano hili kwa kuwa imegusa changamoto 

wanazopitia wanawake katika jamii nyingi za wakazi wa mikoa ya Lindi, Mtwara,    na Ruvuma kama 

ifuatavyo; 

Mtunzi Omari H. Mkunganya Kidato cha III Ujenzi, katika Shule ya Sekondari Mtwara Ufundi; ameeleza 

jinsi Mzee Makunganya alivyokuwa anampiga mkewe kisa hana mtoto wa kiume. Kipindi ambacho jamii 

yao ilithamini watoto wa kiume na kudharau watoto wa kike na wanawake kwa ujumla. Pia ameeleza 

manyanyaso aliyopitia mke wa Mzee Makunganya aliyekuwa ananyang’anywa ujira wake aliuopata baada 

ya kufanyakazi kwenye migodi ya chumvi. Mume alikuwa anachukua na kuzitumia fedha hizo za mkewe, 

kununulia pombe za kienyeji (mataputapu). 

Kwa upande wa suluhisho la migogoro, mtunzi ameeleza jinsi uchaguzi wa Serikali za Mitaa uliozingatia 

usawa wa kijinsia, huru, na haki kwa wote unavyoweza kuvunja mila potofu na kuleta amani kwenye jamii. 

Mtunzi wa hadithi hii ametumia ubunifu wa kutamba hadithi kwa mtindo wa ushairi. Hivyo kuifanya hadithi 

iwe na msisimko wa kipekee. 

Mshindi wa pili; 

Mtunzi wa hadithi hii; Hussein Abdallah Hussein, kidato cha Nne Mitambo, Shule ya Sekondari Mtwara 

Ufundi; ameeleza umuhimu wa kutia bidii binafsi katika kila jambo ili kufikia maendeleo.   

Pia ameeleza kuhusu ukombozi wa mwanamke/wasichana kutoka kwenye mila potofu. Imejidhihirisha pale 

Samia aliponyimwa fursa ya kwenda shule wakati kaka zake walipelekwa. Samia alionesha kujikomboa pale 

alipoamua kujifunza kusoma na kuandika kwa kutumia mfumo usio rasmi. 

Matumizi sahihi ya vyombo vya habari pale Samia alipopata taarifa ya ajira kupitia tangazo la kwenye 

gazeti. 

Mwandishi ametumia hadithi na michoro ambayo inasaidia kuongeza ufafanuzi wa masimulizi yake. 

Mshindi wa tatu; 

Mtunzi wa hadithi hii ameeleza jinsi mwanawake alivyobeba jukumu la kutunza familia yenye watoto 

watatu peke yake baada ya mume wake kufariki (Single mother/parent). Pia ameeleza sababu zinazopelekea 

watoto /wanafunzi kuacha shule (droup-out) na kwenda kujiunga na shughuli mbalimbali (child labour) 

wakihisi ndiyo mbadala wa shule katika kufikia maendeleo. Imejidhihirisha pale John alipoacha shule na 

kwenda migodini kutafuta fursa za ajira lakini alishindwa kufikia malengo na kuamua kurudi tena shuleni.  

Pia Mwandishi ameonesha kuwa wanafunzi wanaoacha shule kwa sababu mbalimbali, wanaweza kurudi 

shuleni kisha kufanya vizuri kama vile John alivyoweza kuajiriwa na Serikali baada ya kuhitimu masomo 

yake kwa awamu ya pili. 
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5.2 TATHMINI KUHUSU MRADI 

A) Kauli mbiu 

Kauli mbiu iliyotumika katika shindano hili la uandishi wa hadithi fupi “Serikali yetu, madini yetu” ambayo 

ilitumiwa na Chama cha Wanawake wanunuzi wa madini nchini Tanzania katika maadhimisho ya siku ya 

wanawake Duniani wakiwa mkoani Geita.  

Ikiwa madini ya aina mbalimbali yanachimbwa kote nchini Tanzania ikiwemo katika mikoa ya Kanda ya 

Kusini ni sawa, inawezekana ushiriki au ushirikishwaji wa wananchi ukawa tofauti. 

Gesi asilia inapatikaka katika mikoa ya Lindi na Mtwara, kwa namna gani wanawake wanashiriki au 

kushirikishwa? Pia ushiriki wa wanawake katika migodi mingine iliyosambaa katika mikoa ya Kanda ya 

Kusini, upo kwa kiasi gani? Kuna vyama vinavyotetea wachimbaji/wanunuzi wa madini vilivyoundwa na 

kusimamiwa na wanawake wenyewe? Hamasa na elimu kuhusu kukuza uchumi kupitia madini, inatosha 

kwa upande wa wanawake na wasichana waishio katika Ukanda huo? 

Kwa kutumia hadithi zilizotungwa na Wanafunzi wa shule za Sekondari mbalimbali zilizopo katika mikoa 

ya Kanda ya Kusini imeonesha ushiriki wa wanawake na wasichana katika shughuli mbalimbali za 

migodini, upo. Ingawa kwa kiasi kikubwa ushiriki wao umeegemea kwenye kuuza bidhaa na kutoa huduma 

mbalimbali za usaidizi. Pia migodi wanayojihusisha kikamilifu ni ile ya kuchimba mawe na kubonda kokoto 

pamoja na kuzoa chumvi.  

Wanawake wengi wanaojishirikisha katika shughuli za kubonda kokoto au kuvuna chumvi wanatumia 

shughuli hiyo kama mbadala wa ajira kwa kaya zenye kipato duni, badala ya kazi yenye kuleta maendeleo 

binafsi na taifa kwa ujumla. Hali hii inaweza kuwafanya wanawake wanaoshiriki kwenye maeneo ya migodi 

kuendelea kuwa na maisha duni. Kwa kuwa wanaweza kukosa vigezo vitakavyowawezesha kupata mitaji 

kutoka serikalini au kwenye taasisi mbalimbali, zinazolenga kuendeleza sekta ya madini. 

 B) Utunzi/Uandishi wa hadithi 

Utunzi na Uandishi wa hadithi unategemea kipaji, kujua matumizi sahihi ya lugha husika (Kiswahili), uwezo 

mkubwa wa kutambua mambo mbalimbali yanayohusu utamaduni wa jamii husika (ili kujua upotofu au 

ukamilifu), uwezo wa kuchakata mambo yaliyofundishwa darasani au kuyaona kwenye mazingira 

yanayomzunguka kisha kutengenezea hoja/kisa na wahusika, uwezo wa kusimulia jambo kwa mtiririko 

sahihi, na uwezo wa kufanya tafakuri ya vitu halisi na dhahania. 

Wanafunzi wa Shule za Sekondari zilizopo katika mikoa ya Lindi, Mtwara, na Ruvuma kupitia shindano hili 

la uandishi wa hadithi fupi zilizowasilishwa; imeonesha wanafunzi wana uwezo mkubwa katika kuwasilisha 

kazi za Fasihi simulizi na Fasihi Andishi. Vipaji vya kuchora hivyo ni rahisi  kwao kutengeneza zana za 

kujifunzia kwenye masomo yao.  

Alikadhalika, ufahamu wa matumizi sahihi ya lugha ya Kiswahili, na uwezo wa kuitambulisha lugha hiyo. 

Pia wameonesha uelewa mkubwa wa masomo wanayofundishwa darasani na kuweza kutekeleza wenyewe 

kile walichojifunza darasani bila kushurutishwa wala kusimamiwa. 

Ingawa tangazo lilitolewa kwa muda mfupi, wanafunzi waliopata fursa ya kufahamu wito huo na kuwiwa 

kushiriki, wameweza kufanya vizuri. Hivyo hadithi zote ni nzuri na zinamafundisho makubwa kwa jamii 

inayowazunguka. 

Wanafunzi wameonesha wana vitu vingi vichwani mwao; walivyofundishwa kwenye masomo au kujifunza 

kupitia mazingira ambavyo wanahitaji kuviwasilisha kwenye majukwaa mbalimbali. 
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6.0 HADITHI  

6.1 HADITHI YA MSHINDI WA KWANZA 

Hadithi! Hadithi!  

Hapo zamani za kale, tena kale za mababu na mababu, kulikuwapo na kijiji kimoja kilichoitwa Patapata. 

Wakazi wa kijiji hicho walikuwa watu wema sana. Kijiji kilistawi na watu wema wakazidi kuzaliwa na 

kuongezeka. Ama kweli wakaongezeka watu wema, katika kijiji cha Patapata! 

Patapata ikasifika pande zote za dunia.  

Kwa nje ikang’ara kwa vicheko vya wake wana.  

Wengi waliutamani kuupata Upatapata,  

ingawa wake Wana wakawa hatarini, vuruguni, na matatani.  

Patapata ikajitia shidani, maendeleo yakawa hatarini.  

Ingawa jamii ilikuzwa kwa yao mioyo,  

wabeba wana walinyanyaswa, wakaonekana si watu. 

Katika kijiji hicho cha Patapata palikuwapo na mzee mmoja aliyeitwa Makunganya. Alikuwa na familia 

yenye watu wanne akiwemo mkewe pamoja na binti zake wawili ambao ni Akilinyingi na Adili. Siku zote 

mzee huyo alisikika akilalama huku akipiga kifua sehemu ya mtima, ya kwamba; kwanini hadi anazeeka 

hajafanikiwa kupata mtoto wa kiume?  

Katika kijiji chao walikuwa na imani kuwa watoto wa kiume ndiyo wenye thamani kubwa katika familia 

zao. Kwa misingi hiyo, ikasababisha wabeba wana kuwekwa nyuma katika kila jambo, kuanzia masuala ya 

kiuongozi, kielimu, na kubaguliwa katika kufanya baadhi ya kazi muhimu. Pia walinyimwa uhuru wa 

kumiliki mali zao binafsi. Walitakiwa kukaa nyumbani huku wakiwafulia nguo waume zao, wakiwapikia 

chakula waume zao, na kulea watoto.  

Ikawa kila siku Mzee Makunganya alipokuwa anakwenda kunywa pombe na wazee wenzake, huwa 

wakimdhihaki kwa kumwambia; “Inawezekanaje hadi anafikia umri alionao hana mtoto wa kiume?”  

Ndipo siku moja Mzee Makunganya alipohamaki na kuanza kumtusi Mzee majivuno. Wazee wengine 

waliingilia kati ugomvi huo ulioanzishwa na Mzee Majivuno. Baada ya kupatanishwa, kila mmoja alishika 

hamsini zake.  

Mzee Makunganya alipofika nyumbani kwake, alimkuta mkewe pamoja na binti zake wakiwa wanakula 

chakula cha usiku. Kabla ya salamu, alimshika mkewe na kuanza kumpiga huku akisema; “Kwanini 

haujanizalia mtoto wa kiume?”  

Akiwa anaendelea kumpiga mkewe, kati ya wale binti zake mmoja aliyeitwa Akilinyingi ambaye ndiye 

kifungua mimba, aliingilia ugomvi huo na kuanza kumuokoa mama yao. Akimuuliza baba yake;  

“Baba, kwanini kila siku huwa unampiga mama? Kwani hujui kupata mtoto wa kiume ni mipango ya 

Mungu? Kwa hiyo acha kumpiga mama na tuendelee kumuomba Muumba ili siku moja na sisi tumpate kaka 

yetu.”  

Mzee kusikia maneno ya mwanawe, akaacha kumpiga mkewe kisha akaingia ndani na kujifungia chumbani. 

Akilinyingi akamwita mdogo wake Adili, kisha wakamfuata mama yao aliyelala chini akilia. 

Wakamnyanyua na kumkalisha kwenye kiti huku Akilinyingi akisema;  
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“Katika kijiji chetu cha Patapata uonevu na manyanyaso yamezidi kwa wabeba wana hivyo ni lazima 

tutafute namna ya kujikomboa. Adili naye akaongezea kwa kusema, “tunatakiwa tufanye mkutano ili tuweze 

kung’amua njia kabambe ambazo zitaweza kutumika kukomesha kabisa tabia mbaya ya manyanyaso na 

machukizo kwetu sisi wabeba wana.”  

Walipomaliza maongezi wote waliingia vyumbani kulala. Kesho yake asubuhi jua lilipokuwa linaanza 

kuwia, ilisikika sauti ikisema;  

                                     “La mgambo likilia, lina jambo! Wasikie wapatapata. 

                                      Mashakani tuondoke, wabeba wana maendeleo wajipatie. 

                                     La mgambo, likilia lina jambo!” 

                                     Wapatapata kusikia mbiu, furaha waliipata. 

                                     Wabeba wana vitanda havikuwashika, 

                                     Wana migongo nao mbio wakienda mkutanoni. 

Akilinyingi, Adili pamoja na mama yao, walikwenda pia. Baada ya wabeba wana wote kukusanyika, 

Akilinyingi binti mkubwa wa Mzee Makunganya alisimama na kusema, “Wabeba wana wa Patapata 

oyeeeeee!” Akaendelea kuongea kwa kusema, ‘imepita miaka mingi tangu enzi za mababu wa mababu zetu, 

sisi wabeba wana tukinyanyaswa na kubaguliwa katika kila jambo wakati uwezo wa kufanya mambo ya 

kujipatia maendeleo yetu binafsi tunao. Leo tumekusanyika mahali hapa ili tutafute mwafaka wa mbinu 

sahihi za kuzitumia ili na sisi tushike hatamu katika masuala ya kiuongozi na hata katika kushiriki kwenye 

shughuli za uvunaji wa munyu.  

Mama Maneno alisimama na kudakia maongezi kwa kusema, “kweli kabisa kule  kwenye uvunaji wa 

munyu, ile kazi tunayoifanya ni sawasawa na nunge. Tunafanya kwa kuwa wahenga husema, “mkaa bure si 

sawa na mtembea bure, labda huenda akaokota. Kwa hiyo mwaka huu lazima tuwaonyeshe akina baba kuwa 

sisi ni akina nani!”  

Wabeba wana wote walishangilia kwa vifijo, vigelegele, na nderemo. Hapo ndipo mke wa Mzee 

Makunganya aliposimama huku akilia kisha akaanza kwa kusema, “jamani mimi mwenzenu mume wangu 

hunipiga kila siku eti kwa sababu sina mtoto wa kiume. Pia kila ninapoenda kuvuna munyu, huninyang’anya 

ujira wangu kisha kwenda kununulia mataputapu.” Mama Maneno aliingilia kati na kusema; “Sasa unalia 

nini? Tumeitana hapa ili tutafute mwafaka wa hayo manyanyaso yanayotukabili.”  

Kulipita kimya kitambo kisha Akilinyingi alisimama tena kwa kujiamini na uthubutu wa kutosha! Kilipita 

kimya tena bila kutia neno watu wakimwangalia na kumsikiliza kwa makini kisha akaendelea, “mwaka huu 

lazima niingie kwenye kinyang’anyiro cha kuwania uongozi katika uchaguzi wa serikali za mitaa nafasi ya 

Mwenyekiti wa kijiji hiki cha Patapata.”  

Wabeba wana wote walisimama wima! Wakushangilia, walishangilia! Wakupiga vigelegele, walipiga 

vigelegele! Kisha baada ya muda kupita, wote walikaa kimya na kutega masikio yao. Akilinyingi aliongeza 

kwa kusema tena, “mtanichagua kuwa Mwenyekiti wa kijiji hiki cha Patapata?” Kama kawaida yake Mama 

Maneno alidakia kwa kusema; Umeshapata! Watu wote walicheka halafu Akilinyingi akaendelea kwa 

kusema kwamba, ‘nitahakikisha na sisi wabeba wana tunashika hatamu kwenye kamati za uongozi wa kijiji. 

Pia nitahakikisha wabeba wana na akina baba wanakuwa sawa kwenye uvunaji munyu, wabeba wana 

watapata chao kilicho halali bila dhuluma ya aina yoyote, na nitazuia uonevu na manyanyaso juu ya wabeba 

wana.”  
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Mama maneno ambaye kwenye mkutano huo alichukua nafasi ya Mwenyekiti, alisimama na kufunga 

mkutano kwa kusema, “mgaagaa na upwa hali wali mkavu.” Akiwa na imani kuwa siku moja yataonekana 

matunda ya mahangaiko yao.  

Jua lilipokuchwa na mkutano wa wabeba wana ndipo ulipofungwa na wote wakawa wanarudi makwao 

wakiwa wamefurikwa na furaha mioyoni mwao.  

Taarifa ya kuwa wanawake nao wanataka kugombea nafasi za uongozi wa kijiji zilisambaa na kuwafikia 

akina baba. Uamuzi wa wanaume wa Patapata ukawa ni kwenda kuwatishia wake pamoja na binti zao, 

miongoni mwa wanaume hao alikuwemo Mzee Makunganya. Alipofika nyumbani kwake jambo la kwanza 

alimwita mkewe pamoja na binti zake na kusema, “sitaki kusikia eti kuna mmoja kati yenu anataka kuwa 

kiongozi katika kijiji hiki cha Patapata. Nikija kusikia, nitampiga mtu huyo hadi ajute kuzaliwa.” 

Akaongezea akisema, ‘ninyi wabeba wana hamna haki ya kuwa viongozi katika kijiji hiki.”  

Siku za uchaguzi wa viongozi wa serikali za mitaa nchi nzima ziliwadia. Wabeba wana wa kijijii cha 

Patapata walimpendekeza Akilinyingi binti wa Mzee Makunganya awe mgombea wa nafasi ya Uenyekiti 

akishindishanishwa na Mzee Maneno, mume wa Mama Maneno.  

Siku ya uchaguzi ilipotimu, wazee kwa vijana walikusanyika kwenye eneo linalotumika kufanyia uchaguzi. 

Baada ya zoezi la upigaji kura kukamilika na kura zote kuhesabiwa. Ulifika muda wa kutangaza matokeo. 

Mtoa matangazo alichukua kipaza sauti na kusema, “Wapatapata oyeeeee!” Watu wote waliitikia kwa 

pamoja oyeeee! Halafu wakakaa kimya. Baada ya muda mtangazaji akasema tena, wabeba wana wa 

Patapata oyeeeee! Nao hawakubaki nyuma, waliitikia oyeee! Akaendelea kwa kusema, kutokana na matokeo 

ya kura zilizopigwa mwaka huu, aliyeshinda niiiiii…….! Akakaa kimya kidogo halafu akamalizia akisema 

ni Akilinyingiiiii! Bila kuchelewa wabeba wana waliinuka huku wakishangilia kama wamepandwa na 

wazimu wakiachwa akina baba wasiamini kilichotokea.  

Baada ya matokeo hayo yaliyomtangaza Akilinyingi kuwa mshindi, alisimama na kusema, “sisi wabeba 

wana tukiamua kufanya jambo, hakuna tulishindwalo. Nashukuru kwa kuniamini. Nawaahidi kupitia kamati 

za serikali ya kijiji, nikishirikiana na wajumbe wote kwa maana ya wake kwa waume tutafikia malengo.” 

Siku ile ikaisha huku Akilinyingi akiwa ndiye mshindi wa uchaguzi uliofanyika. Alipofika nyumbani kwao 

alimkuta baba yake akiwa na hasira mithili ya mbogo. Alisema; “kwanini umenidhalilisha kiasi hiki? Kwani 

hujui kwamba wewe ni mtoto wa kike?” Alisikika akiuliza baba yake Akilinyingi.  

Ndipo Adili ambaye ni binti mdogo wa Mzee Makunganya alipomuuliza baba yake, “kwani baba huna 

furaha kwa binti yako kuwa Mwenyekiti wa kwanza wa kike katika kijiji cha Patapata?” Mzee Makunganya 

alitafakari maneno ya binti yake kwa muda, kisha akacheka na kusema, “kweli wanangu mmefanya jambo la 

maana.” Kisha akawakumbutia binti zake wote wawili akiwa na furaha tele.   

Mawio ya siku inayofuata, kamati ya wajumbe pamoja na wabeba wana wengine walimfuata Akilinyingi 

hadi nyumbani kwao akiwemo mama Maneno. Wote walikaribishwa na baada ya kuketi kwenye jamvi, 

ndipo Mama Maneno alipoanza kwa kusema, “Mwenyekiti lazima tupange mpango kabambe juu ya suala la 

usawa.” Baada ya mazungumzo, Akilinyingi alifunga kikao kwa kusema ataitisha mkutano wa wanakijijii 

wote ili wazungumze kwa pamoja.  

Muda uliopangwa ulipofika, la mgambo lililia kuitisha mkutano wa wanakijiji wote wa Patapata. Wabeba 

wana, wana migongo pamoja na akina baba wote walitimua mbio kuelekea mkutanoni.  



14 
 

MWANAWETUBOOKS Shindano la uandishi wa hadithi fupi © 2022 

Watu wote walipofika, Mwenyekiti mpya ambaye ni Akilinyingi alichukua nafasi ili kufungua mkutano kwa 

kusema, “Wanakijiji wa Patapata oyeeee!” Wote waliitikia, oyeee! Basi Mwenyekiti akaendelea kusema; 

‘kuanzia sasa wabeba wana na akina baba wote ni sawa sio kwenye kumiliki mali binafsi na wala sio 

kwenye migodi ya munyu pekee, yaani kila mahali na hata kwenye masuala ya uongozi na kazi zote 

zitafanywa kwa usawa bila ya ubaguzi wa aina yeyote ile! Uwe wa kijinsia na hata kiutajiri!”  

Basi wabeba wana kusikia maneno yale walishangilia bila kifani huku akina baba macho yakiwatoka kwa 

hasira wasijue nini cha kufanya. Akamaliza kwa kusema, “kwa yeyote atakayepingana na sheria 

zilizowekwa, hatua kali itachukuliwa dhidi yake ikiwemo kufukuzwa katika kijijii hiki.” Basi mkutano 

uliishia hapo na watu wote walitawanyika kurudi nyumbani. 

Sifa za Akilinyingi na uongozi wake zilisambaa pande zote za dunia. Tangu siku ile, amani, furaha, upendo, 

haki, pamoja na usawa ukatawala katika kijiji cha Patapata  

Hivyo ndivyo watu wa Patapata walivyopata utawala bora wa mwanamke aliyepatikana ndani ya kijiji cha 

Patapata. 

 

Mtunzi: OMARY HASSAN MAKUNGANYA 

Shule:   MTWARA TECH SECONDARY SCHOOL 

Kidato: FORM THREE – CIVIL ENGINEERING 

Wilaya: MTWARA , Mkoa: MTWARA 

 

 

 

6.2 HADITHI YA MSHINDI WA PILI 

Hadithi hadithi!  

Hapo zamani za kale kulikuwapo kijiji kimoja kilichojulikana kwa jina la Wapendanao. Kijiji hicho 

kilikuwa na sifa kama jina lake kwa maana, watu wa rika na jinsi tofauti waliweza kupendana na 

kushirikiana katika kila jambo. Walitambua kuwa umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu. Ingawa licha ya 

upendo huo, wanakijiji waliishi kwa kufuata mila na desturi za zamani ambazo wanawake walikosa haki ya 

kupata elimu. Hawakujua kama avumaye baharini ni papa kumbe wengi wapo. Waliamini wavulana pekee 

ndiyo waliokuwa na haki ya kupata elimu na kuwa na akili nyingi kuliko wasichana. 
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Katika kijiji hicho kulikuwa na familia moja ya mzee maarufu aliyeitwa Mzee Mpemba. Mzee huyo 

alibahatika kupata watoto watatu ambao ni Hassan, Hussein, na Samia. Kama desturi, Samia alikuwa 

anabaki nyumbani kumsaidia mama yake kazi za nyumbani wakati kaka zake wakiwa shuleni.  

Licha ya Samia kutokwenda shule, alikuwa na shauku kubwa ya kutaka kujua kile kakaze wanachojifunza 

wakiwa shuleni. Pindi warudipo kutoka shuleni, Samia alisaili walichosoma. Alionesha jitihada za kujifunza 

kwani ukitaka uzuri sharti uzurike. Kaka zake hawakuweza kumkatalia mdogo wao, walianza kumfundisha 

mambo machache ili na yeye asiwe nyuma kielimu japokuwa ilikuwa si rahisi kwake kuelewa kwa haraka. 

Lakini iwapo nia njia hupatikana, waliamini mdogo wao ataweza. Muda sio mrefu akaweza kujua mawili 

matatu lakini alizidi kupambana ili aongeze ujuzi sababu alivutiwa na elimu. Ama kweli anayechonga 

mzinga ameionja asali. 

Siku moja Samia aliagizwa na mama yake sokoni akanunue vyombo vya jikoni. Ila katika pitapita zake 

aliweza kukutana na mzee mmoja aliyekuwa anauza magazeti. Samia alisogea karibu na meza kwa taadhima 

hadi pale yalipokuwa magazeti na kuanza kupekua gazeti moja hadi jingine. 
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Katika pekua pekua aliweza kukutana na habari iliyohusu utoaji wa ajira kwa wasichana wanaojua kusoma 

na kuandika. Samia alifurahishwa sana na habari hiyo kwani kila mwamba ngoma, ngozi huvutia kwake.  

Baada ya kusoma tangazo, alielekea sokoni kununua mahitaji kama alivyoagizwa na mamaye. Aliporudi 

nyumbani aliwataarifu kaka zake kuwa ana jambo zuri analohitaji kuwashirikisha. Vijana walifurahia taarifa 

hiyo waIijua kuwa mdogo wao amepata taarifa nzuri.  

Baada ya kumaliza shughuli zake ndipo alipowaambia alichokiona gazetini. Kaka zake walijua kuwa hayawi 

hayawi yamekuwa. Walimpa moyo mdogo wao na kuamua kwenda kuwataarifu wazazi wao.  

Hakika haikuwa kazi rahisi kwa wazazi hao kukubaliana na kile walichoambiwa na watoto wao lakini 

waliamini kuwa alipangalo Mungu hamna anayeweza kulipangua ama kutolifanikisha. Ndipo mwishowe 

wazazi waliweza kukubaliana na uamuzi wa Samia wa kwenda kufanyiwa usaili. 

Siku iliyofuata Samia na ghulamu Hussein walifunga safari kuelekea mjini ambako kazi hiyo iliweza 

kutangazwa. Samia alikuwa na hofu sana kwa sababu ilikuwa ni mara yake ya kwanza kusafiri kwenda 

mjini lakini aliondoa shaka kwa kusema kiingiacho mjini si haramu.  

Njiani samia alishangazwa sana na mazingira ya mjini. Aliweza kuona barabara nzuri za kuvutia pamoja na 

majengo mbali mbali kitu ambacho kilimstaajabisha. Pia aliona wasichana kwa wavulana wakielekea 

shuleni pia akaona wanawake watatu walivalia gwanda za jeshi wamesimama barabarani, alistaajabishwa 

sana na jambo hilo. 
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Samia alijua wasichana kazi zao ni zile za nyumbani kama ilivyo kijijini kwao. Alimuuliza kaka yake 

kuhusu suala hilo, kaka yake aliweza kumwambia kwamba huku kuna kitu kiitwacho serikali. Serikali 

inahusika na kulinda haki za watu wote wasichana kwa wavulana. Samia hakuweza ridhika na ufupi wa jibu 

alilopewa na kujiahidi kulifuatilia.  

Baada ya samia kushinda usaili uliofanyika sehemu ya utoaji wa ajira iliyotangazwa, alifanikiwa kupata 

kazi. Akiwa anaendelea kufanyakazi za ndani kwa mwajiri wake, alipata muda wa  kufuatilia suala la 

serikali inayolinda haki za raia kama alivyojiahidi. Alijua vitu vingi vizuri ambavyo serikali inavifanya 

ambavyo vinamfanya mtu yeyote kuwa huru katika kila jambo kwa mujibu wa sheria awe msichana au 

mvulana.  

Samia alipendezwa sana na utendaji kazi wa serikali akiamini kuwa serikali ni kama madini yanayoweza 

kumpa msichana thamani anayostahili maishani.  

Baada ya siku nyingi kupita, samia aliweza kurudi kijijini kwao. Yeye pamoja na kaka yake Hussein 

walianza kutoa elimu juu ya suala zima la haki za binadamu. Elimu hiyo akaweza kuwaheshimisha 

wasichana wenzake na wao wakawa chachu ya maendeleo katika jamii na nchi kwa ujumla.  

Mtunzi: HUSSEIN ABDALLAH HUSSEIN 

Shule:    SHULE YA SEKONDARI – MTWARA UFUNDI. 

Kidato:  KIDATO CHA NNE – MITAMBO  

Wilaya: MTWARA 

Mkoa: MTWARA 
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6.3 HADITHI YA MSHINDI WA TATU 

“Wanawake wanaweza katika shughuli mbalimbali za kujiendeleza kiuchumi. Hivyo hatutaraji kuona 

mwanamke yeyote akikata tamaa katika mambo mbalimbali ya kiuchumi. Kwani mwanamke ni nguzo 

katika familia na hata jamii mzima. Kwa ujumla mwanamke anaweza kufanya shughuli yeyote ambayo 

italeta kipato kwenye jamii kama vile ujenzi na uchimbaji wa madini. Pia hatuoni sababu ya mwanamke 

kubakia nyuma kimaendeleo maana haki zao zote wanazipata.” 

Mfano; kulikuwa na mama mmoja aliyeitwa Amina. Mama huyo alikuwa na watoto watatu ambao ni John, 

Imani, na Amana. Mume wa Amina yaani baba wa watoto hao watatu aliaga dunia wakati watoto wao 

wakiwa na umri mdogo. John alikuwa anasoma darasa la nne wakati Imani na Amana walikuwa wanasoma 

darasa la pili. 

Baada ya miaka mitatu kupita, John alihitimu Elimu ya Msingi. Wakati huo mama yake Bi. Amina hakuwa 

na fedha za kumpeleka mwanae kujiunga na kidato cha kwanza.  

John alipoona hapelekwi shuleni, aliamua kwenda kuomba ajira migodini. Aliishi huko miezi kadhaa bila 

kupata fedha za kutosha zaidi ya vihela kidogo vilivyomwezesha kuendelea kuishi. Aliamua kurudi 

nyumbani kuungana na familia yake.  

John alimkuta mama yake Bi. Amina anaendelea kupambana ili kupata fedha za kujikimu pamoja na za 

kulipia gharama za mahitaji ya shule ya watoto wake wawili waliobakia nyumbani. Hivyo nae 

aliunganishwa nao, nae alirudishwa shuleni kuendelea na masomo.  

Bi. Amina alijitahidi kadri ya uwezo wake kuhakikisha watoto wake wanapata elimu bora na si bora elimu. 

Watoto walisoma kwa bidii sana na baada ya miaka kadhaa kupita, John alifanikiwa kupata ajira ya Ualimu. 

Kuanzia hapo maisha yao yalipata nafuu na furaha kwa sababu John alimsaidia mama yake kusomesha 

wadogo zake. 

Na wale watoto wawili ambao ni Imani na Amana walimaliza masomo ndipo Imani akawa Mwanasheria na 

Amana akawa Daktari wa binadamu. Bi. Amina alifurahi sana kuona watoto wake wametimiza ndoto zao. 

Mtunzi: HAWA SALUMU MGAYA  

Shule:  SHULE YA SEKONDARI NASULI 

Kidato: KIDATO CHA KWANZA  

Wilaya: NAMTUMBO 

Mkoa: RUVUMA 
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 6. 4 HADITHI YA MSHINDI KATI YA WASHINDI KUMI (10) 

Kulikuwepo binti mmoja aitwaye Rehema aliyekuwa anaishi mtaa wa Chuno katika manispaa ya Mtwara 

Mikindani. Aliikuwa ni binti mwenye umri wa miaka kumi na nane ambaye hakupata fursa ya kupelekwa 

shule tangu akiwa na umri mdogo. Hali hiyo ilitokana na maisha duni waliyokuwa nayo wazazi wake. 

Siku moja binti huyo alikutana na kijana mmoja aliyejitambulisha kuwa anaitwa Nasri, ambaye alikuwa 

kwenye mafunzo ya Udaktari katika hospitali ya mkoa wa Mtwara – Ligula na kupelekea kuwa wapenzi.  

Baada ya mafunzo kwisha, Nasri aliondoka bila kumuaga mpenzi wake Rehema. Siku chache zilipita 

Rehema akagundulika ana “kitumbo” na alipowaza “kuichomoa” wazazi wake walimkataza. Ndipo baada 

ya miezi tisa, alijifungua watoto mapacha. 

Baada ya siku kadhaa kupita, Rehema aliamua kujishughulisha katika kazi mbalimbali ili aweze kulisha 

watoto wake pamoja na kuwasomesha ili isiwe kama ilivyokuwa kwake. Kwa kutopelekwa shule kutokana 

na uhaba wa fedha.  

Kazi aliyoipata kwa haraka ilikuwa ni kugonga kokoto katika eneo fulani liitwalo Tangita huko Mbae 

Mtwara. Lakini hakuishia hapo, aliamua kuhama mji na kwenda mbali kidogo na mji wa Mtwara. 

Alikwenda Nachingwea Lindi kuchimba madini. 

Watu wengi walimshangaa kwa uamuzi wake lakini hakujali, aliendelea kupambana mpaka alipofanikiwa 

kupata madini. Baada ya kuuza madini na kupata fedha, aliamua kurudi nyumbani kwao ili ailinde familia 

yake.  

Hatimaye Rehema alirudi Mtwara kwa furaha kubwa na aliweza kuwasomesha watoto wake, kujenga 

nyumba huko Mangamba karibu na Shule ya Sekondari ya wasichana ya Mtwara. Pia alifungua hoteli 

iitwayo Shikamo madini iliyopo Masasi. 

Basi Rehema aliweza “kutoboa” maisha yake kupitia madini na aliishi maisha ya furaha daima, yeye 

pamoja na familia yake.  

Mtunzi: SABRINA AMANI MALUZUKU 

Shule: SHULE YA SEKONDARI MTAPIKA 

Kidato: KIDATO CHA NNE 

Wilaya: MASASI 

Mkoa: MTWARA 

 

6.5 ZAWADI 

Mshindi wa kwanza; Cheti pamoja na fedha taslimu Tsh. 100,000/= 

Mshindi wa pili; cheti pamoja na fedha taslimu Tsh. 70,000/= 

Mshind wa tatu; cheti pamoja na fedha taslimu Tsh. 60,000/= 

Mshindi wa nne; cheti pamoja na fedha taslimu Tsh. 40,000/= 

Washindi wengine @ Tsh. 20,000/= 
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Imeandaliwa na; 

MWANAWETU MMUNI 
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